Thứ Ba, 20/04/2021
27 C
Ho Chi Minh City

Từ ngày 15/11/2020, ép người khác uống rượu, bia có thể bị phạt 3 triệu đồng

- Advertisement -

Nghị định số 117/2020/NĐ-CP của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực y tế sẽ có hiệu lực từ ngày 15/11.

So với Nghị định 176/2013/NĐ-CP, nghị định mới bổ sung hình phạt đối với các hành vi như lôi kéo, ép buộc người khác uống rượu bia; uống rượu, bia trước, trong giờ làm việc hay bán, cung cấp rượu, bia cho người chưa đủ 18 tuổi.

Điểm b, khoản 2, Điều 30 Nghị định 117/2020/NĐ-CP quy định hành vi xúi giục, kích động, lôi kéo, ép buộc người khác uống rượu bia sẽ bị phạt 1-3 triệu đồng. Chịu chung mức phạt là hành vi uống rượu, bia ngay trước, trong giờ làm việc, học tập và nghỉ giữa giờ làm việc, học tập quy định tại điểm a, khoản 2 điều này.

Từ ngày 15/11/2020, ép người khác uống rượu, bia có thể bị phạt 3 triệu đồng
Ảnh minh họa

Theo quy định tại Điều 34 của Nghị định, người đứng đầu cơ quan, tổ chức không tổ chức thực hiện quy định không uống rượu bia trong thời gian làm việc tại nơi làm việc; không nhắc nhở, yêu cầu chấm dứt hành vi uống, bán rượu bia trong địa điểm không được uống; bán rượu, bia thuộc quyền quản lý điều hành sẽ bị phạt 3-5 triệu đồng.

Ngoài ra, nghị định cũng quy định mức phạt mới dành cho người dưới 18 tuổi sử dụng rượu, bia cũng như người cung cấp rượu, bia cho người dưới 18 tuổi.

Điểm b, khoản 1, Điều 30 quy định người từ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi sử dụng rượu, bia sẽ bị phạt 300.000-500.000 đồng, trong khi người cung cấp rượu, bia cũng bị phạt 1-3 triệu đồng.

Ngoài ra, cá nhân, tổ chức không giáo dục, giám sát, nhắc nhở thành viên chưa đủ 18 tuổi không uống rượu, bia cũng sẽ bị phạt từ 500.000 đồng đến 1 triệu đồng.
Q.A/ ngày mới online

- Advertisement -

Mới nhất

- Advertisement -

Bài liên quan:

- Advertisement -